ผู้เขียน หัวข้อ: โมดิฟายเคเบิ้ลรีล … ให้ใส่สวิชเครื่องเสียงได้  (อ่าน 1252 ครั้ง)

Flatdboy

• ระดับการโพส 101-250
  • คะแนนความดีของบุดคลนี้ +1/-0
  • รับโพสต์เวบบอร์ด โปรโมทเวบไซต์

โมดิฟายเคเบิ้ลรีล …  ให้ใส่สวิชเครื่องเสียงได้

ขั้นตอนการถอดออกมานะครับ มาโมกันเลย

ออกมาแล้วสลักที่ว่า

ค่อยๆ แง้มออกมานะครับ พยายามจำลักษณะการเรียงตัวของสายเคเบิ้ลไว้ด้วยนะครับ

ออกมาแล้วครับ เป็นแบบนี้ งัดขวาครอบสายด้านล่างออกได้เลยครับ

ออกมาแล้วจะเป็นแบบนี้

หลังจากอกมาแล้วก็มาดูจุดที่เราจะโมกันนะครับ ตรงนี้

หาหัวแร้งหัวเล้กๆ หน่อยก้ดีนะครับ

บัดกรีสายเพิ่มเข้าไป จะเห็นสายเดิมสองเส้นเป็นของถุงลมครับ เหลือแค่สองช่องไว้ใส่สายเพิ่มได้ ภาพนี้บัดกรีไม่เนียนนัก ผมบัดกรีใหม่แล้วเนียนมากแต่ลืมถ่ายภาพไว้

มาอีกด้านแงะสลักแบบนี้รอบๆ ประมารสี่ห้าจุด

แล้วมางัดตรงนี้

ออกกมาแล้ว

จุดที่เราจะโมสายเพิ่มเข้าไป

บัดกรีสายเพิ่มเข้าไปสองเส้น ซ้าย ขวา

ประกอบกลับย้อนขั้นตอน อาจจะยากนิดนึงตอนเรียงสายแพกลับเข้าไป แต่ไม่ถึงกับยากมาก หากเราจำลักษณะสายตอนแรกได้ ส่วนวิธีการทำให้มาร์คกลับมาตำแหน่งที่ถูกต้องคือ หมุนตามเข็มนาฬกาไปจนสุดแล้วหมุนกลับมาสามรอบก็จะได้ตำแหน่งมาร์คพอดี

อาจจะสงสัยว่า สวิชท์เครื่งเสียงมันมีสี่เส้นไม่ใช่เหรอ แล้วนี่มันโมเพิ่มได้แค่สองเส้นเองจะใช้ได้ไง ??
 ใช้ได้ครับ เพราะสี่เส้นก็จริงแต่ที่ใช้ควบคุมจริงๆ มันแค่สองเส้น อีกสองเส้นเป้นไฟส่องที่่ปุ่ม หากไม่ซีเรียสเรื่องไฟที่ปุ่มก็สามารถใช้ได้ปรกติครับและหากอยากรุ้เส้นไหน เป้นอะไรยังไง เดี่ยวว่างๆ วันหลังผมจะมาผ่าชำแหละสวิชเครื่งเสียงให้ดูครับ

แต่หากอยากได้ไฟจริงๆ ผมว่าน่าจะทำได้นะ โดยยืมสายแอแบคมาเส้นหนึ่ง แล้วอีกเส้นก็ฝากราวด์ไปกับเส้นกราวพวงมาลัย อันนี้เป้นแนวคิดเล่นๆ นะครับ ไม่เคยลองทำเพราะไม่อยากยุ่งกับแอร์แบคครับ

***  คำเตือน หากมีที่เขารับทำไกล้ๆ ก็ไปให้เขาทำเถอะครับ น่าจะดีกว่า ส่วนผมไม่มีที่ทำบวกไม่มีตังค์ครับ รอเก้บเงินซื้อแบบที่มันใช้ได้โดยไม่ต้องโมอยู่ครับ แต่ตอนนี้ใช้แบบนี้ไปก่อนครับ ซึ่งก็สามารถใช้งานได้ปรกติดีไม่มีปัญหาใดๆ ครับ

jk1

Re: โมดิฟายเคเบิ้ลรีล … ให้ใส่สวิชเครื่องเสียงได้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2015, 01:19:21 PM »
กะลังหาวิธีแกะอยู่พอดีเลย....สุดยอดเลยครับ
 ;D ;D ;D